คำตอบที่ 351
fiogf49gjkf0d
ขอบคุณครับพี่ๆ....ตามชมกันต่อ....ความมันส์กำลังจะมาเยือน
จากร่องโคลนเมื่อกี้ ก็วิ่งไปอีกซักพัก เจอสามแยก ทุกคนเลยจอดรถลงไปเดินดูเส้นทาง
ทางด้านซ้ายเป็นทางมีน้ำเซาะ วิ่งขึ้นเขาไป ซ้ายเป็นเหว ขวาเป็นผา..
ทางด้านขวาเป็นทางเรียบๆ ลงเขาไปเรื่อยๆ มีต้นไม่ใหญ่ล้มขวางทางอยู่ ต้องหาทางเบี่ยง..
เอาไงดีล่ะ โทรศัพท์รอเท่าไหร่ก็ไม่มีสัญญาน เราตัดสินใจไปทางขวากัน ก็จัดแจงหาเส้นทางเบี่ยงหลบไม่ใหญ่ล้ม ฟ้าก็เริ่มมืดลงเรื่อยๆ เส้นทางก็มองไม่ค่อยเห็นแล้ว ก็วิ่งๆ หยุดๆไปเรื่อยๆ ลงมาเดินดูไลน์กัน ก็เห็นมีรอยตะขาบ35 วิ่งเป็นทางไป รอยไม่ใหม่มาก ไม่เก่าไป แต่ก็ยังถกกันอยู่ว่ามันเป็นรอยวิ่งไป หรือวิ่งกลับ แต่เอาน่าไหนๆก็มาแล้ว มันมีรอยจะไปหรือกลับก็แสดงมันวิ่งได้ ไปต่อกันเถอะ ก็วิ่งตามทางไปไกลเหมือนกัน มีทั้งไผ่ล้ม ทางรก ชุดหลัง 3 คันก็จอดรอ มีม้าศึก ลาล่า ลูลู่ เพราะ ลูลู่ ฮีท ต้องจอดรอเติมน้ำ ชุดหน้าก็มี ม้าสงคราม มังกรหยก VIO ... ล่วงหน้าไปก่อน กะว่าถ้ามีแยกอะไร ก็ให้ ว. มาบอกกัน หรือจอดรอ...
จอดรออีกไม่นานพอเติมน้ำ ลูลู่ เสร็จเตรียมเดินทางต่อได้ ก็ได้ยินเสียง ว. มาจากชุดหน้า บอกว่ามาผิดทาง ให้กลับรถ ตรงสามแยกนั้นให้เลี้ยวซ้าย....เอาแล้วซิ มาไกลแล้วด้วย แต่ยังไงก็ต้องกลับ เพราะพี่ชาติบอกโทรศัพท์ถาม พี่เข้ม@กันดาร แล้วว่าผิดทางชัวร์ๆ บอกทางที่เรามาจะไปออกโปร่งตะแบก พี่เข้มไม่แนะนำให้ไปทางนั้น ให้ย้อนกลับ เพราะรถเริ่มไม่พร้อมหลายคัน ต่างคันต่างหักหัวรถกลับกัน ชุดหลังกลับรอรถชุดหน้าที่กำลังย้อนกลับมา ขากลับก็ต้องไปผ่านเนินๆนึง ที่กว้างพอดีคันรถ ขามาไม่เท่าไหร่แต่ขากลับนี่สิ รถใหญ่วินซ์ทุกคัน...แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี ลูลู่ ก็มาแบตหมดแถวนี้อีก 2 ครั้งโชคดีรถเล็กพ่วงติดง่าย เสียเวลาหลงทางกันอยู่หลายชั่วโมงทีเดียว
พอย้อนเส้นทางกลับมาถึง 3 แยกก็ตรงไปเพื่อไปทางขึ้นเขาตามคำแนะนำ ตรงจุดนี้เราก็แวะพักกินข้าวกันเท่าที่มี ข้าวเปล่ากับหมูฝอย ถูกควักมากินเท่าที่มี แบ่งๆกันไปพออิ่มท้อง เราได้คุยกันเรื่องเส้นทางข้างหน้านี้ ที่ขึ้นเนินชันว่าเอาไงดีเพราะทางก็อันตราย มืดก็มืด จะพอแค่ตรงนี้ หรือเดินหน้าต่อ....เสียงส่วนใหญ่ขอเดินหน้าต่อ ล้อก็เริ่มหมุนขึ้นเนิน..นำโดย VIO มังกรหยก ม้าสงคราม ม้าศึก ลูลู่ ลาล่า....