คำตอบที่ 39
เส้นทาง ขาไป : กรุงเทพฯ-ฉะเชิงเทรา -ปราจีนบุรี-วังน้ำเขียว
ขากลับ : อำเภอนาดี -กบินท์บุรี - นครนายก-กรุงเทพฯ
วันแรก
06.30 น. : ออกเดินทางจากกรุงเทพฯ ชมธรรมชาติระหว่างทาง
8.30 น. ตลาดน้ำบางคล้า ชิมก้วยเตี๋ยวปากหม้อ อาหารขึ้นชื่อของ ฉะเชิงเทรา
10.30 น. : ถึงอำเภอวังน้ำเขียวเข้าเที่ยวเส้นไทยสามัคคี ชมแหล่ง ท่องเที่ยวทางเกษตร อาทิ
แปลงดอกเบญจมาศ ชมการ เพาะเห็ดหอมที่บ้านบุไทร และบ้านสุขสมบูรณ์ เยี่ยมชมสวนคุณต่อ
เพลิดเพลินกับการเรียนรู้สมุนไพรนานาชนิด
12.00 น. : ทานอาหารเที่ยงที่ร้านขนมจีนชาววังประภาศรี ร้านชื่อดัง ประจำตำบล หรือร้านอื่นๆที่ใกล้เคียง
อาทิ ร้านปลาเผา เขาสลักได ครัวประดู่
13.00 น. : ท่องเที่ยวในเขตเทศบาลศาลเจ้าพ่อ ชมดอกหน้าวัว คุณสุชาดา
14.00 น. : ชมธรรมชาติของอุทยานเขาแผงม้า
15.30 น. : แวะเยี่ยมชมไร่ธันยพร ทางตำบลวังหมี ไร่ที่สวยงาม กว้างใหญ่ มองจากจุดชมวิวจะเห็น
เขื่อนลำพระเพลิง อย่างชัดเจน
16.00 น. : เที่ยวเขื่อนลำพระเพลิง ชมทัศนียภาพอันสวยงาม รอบบริเวณเขื่อน
16.30 น. : เฝ้าชมกระทิงที่คลองปลากั้ง
18.00 น. : เข้าที่พัก "เมืองในหมอกรีสอร์ท" อาบน้ำ เตรียมรับประทานอาหารที่ เมืองในหมอกจัดให้
เตรียม อาหารปิ้งย่างที่นำมา ทาง เมืองในหมอกมี เตา+ถ่านอุปกรณืปิ้งย่างให้ นอนนับดาว ฟังเพลงไพเราะ
วันที่สอง
06.00 น. : ตื่นเช้าเพื่อสูดอากาศสดชื่น จ็อกกิ้ง เิดินเล่น หรือขี่จักรยานชมวิว
07.00 น. : ทานอาหารเช้า และจิบกาแฟหลังอาหาร
09.00 น. : เที่ยวชมไร่องุ่นวิลเลจฟาร์ม และเยี่ยมชมโรงงานผลิตไวน์ ชาโต เด บรูมส์ พร้อมชิมไวน์ที่ผลิต
ในแบบฝรั่งเศสแท้ๆ
10.00 น. : เดินทางลงจากเขาปักษ์ เตรียมตัวล่องแก่งหินเพิง อ.นาดี
11.00 น. : ล่องแก่งหินเพิง อ.นาดี สนุก มันส์ สุด ๆ ครั้งหนึ่งในชีวิต
12.00 น. : ทานอาหารว่าง เตรียมตัวเดินทางกลับ กรุงเทพฯ
13.30 น. :พักรถ พักคนทานข้าวเที่ยง ชิม อาหาร ร้านข้าวแดงแกงใต้ & กาแฟสด (สามแยกประจันตคาม ห่างจากที่ล่องแก่ง 40 กิโล )
15.00น. แวะเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ไม้เก่า,ไม้ไผ่ หรือต้นไม้ ตลอดเส้นทาง ถึงแยก นเรศวร (ทางขึ้นเขาใหญ่)
16.00น. แวะซื้อผลไม้ของฝากไม้กวาด กระท้อง ทุเรียน มะยงชิด ฯลฯ ที่ตลาด หนองชะอม
18.00 น. : ถึงกรุงเทพฯโดยสวัสดิภาพ